![](https://www.lannaradio.com/wp-content/uploads/2023/02/S__516587771.jpg)
เมื่อเร็วๆ นี้ นางสุชาดา โพธิ์เจริญ รองอธิบดีกรมส่งเสริมอุตสาหกรรมเป็นผู้แทนกรมส่งเสริมอุตสาหกรรม ภายใต้กระทรวงอุตสาหกรรมลงนามบันทึกความเข้าใจกับนายชาทานิ โยชิทากะ นายกเทศมนตรีเมืองนานาโอะ ผู้แทนรัฐบาลท้องถิ่นจังหวัดอิชิกาวะ ประเทศญี่ปุ่น ผ่าน รูปแบบออนไลน์ผ่านแอปพลิเคชั่น Zoom Webinars การลงนาม MOU ในครั้งนี้ เป็นการบูรณาการการทำงานร่วมกันของไทย-ญี่ปุ่น เพื่อผลักดันการสร้างเครือข่ายทางธุรกิจของผู้ประกอบการอุตสาหกรรมของทั้งสองฝ่ายและขยายความร่วมมือในการพัฒนาพร้อมต่อยอดการค้าการลงทุนให้ไทยเป็นฐานการผลิตภาคอุตสาหกรรมที่มีศักยภาพและยกระดับภาคอุตสาหกรรมร่วมกัน
โดยภายหลังจากเสร็จพิธีได้มีการจัดกิจกรรมสัมมนาเชื่อมโยงความร่วมมือไทย-ญี่ปุ่นภายใต้แนวคิด OTAGAI
(OTAGAI Forum) ครั้งที่ 22 โดยมีเมืองนานาโอะ จังหวัดอิชิกาวะรับหน้าที่เป็นเจ้าภาพจัดงานดังกล่าว
ทั้งนี้ งาน OTAGAI Forum ครั้งที่ 22 ถูกจัดขึ้นเพื่อสร้างโอกาสแลกเปลี่ยนองค์ความรู้และเทคโนโลยี
รวมทั้งสร้างโอกาสในการเชื่อมโยงผู้ประกอบการไทย-ญี่ปุ่น และได้มีการกำหนดให้สาขาอุตสาหกรรม BCG
เป็นอุตสาหกรรมเป้าหมายในครั้งนี้
![](https://www.lannaradio.com/wp-content/uploads/2023/02/1035675-1024x683.jpg)
![](https://www.lannaradio.com/wp-content/uploads/2023/02/S__51658777-1024x768.jpg)
![](https://www.lannaradio.com/wp-content/uploads/2023/02/messageImage_1675313159101-1024x576.jpg)
![](https://www.lannaradio.com/wp-content/uploads/2023/02/Screenshot-2566-02-02-at-12.02.25-1024x284.png)
![](https://www.lannaradio.com/wp-content/uploads/2023/02/Screenshot-2566-02-02-at-12.03.03-1024x284.png)
![](https://www.lannaradio.com/wp-content/uploads/2023/02/Screenshot-2566-02-02-at-12.07.02-1024x284.png)